Ảnh minh họa Tác giả Nguyễn Thế Dũng chia sẻ về hoàn cảnh ra đời của bài thơ: "Tôi là một bác sĩ mặt trận Quảng Trị 1972, nơi hầu như người Việt Nam nào cũng biết đến với biệt danh "cối xay thịt Quảng Trị 1972"
Chiếc xe ba gác cũ kỹ chở theo những phần cơm hộp, bánh mì là phương tiện mà anh Lâm Châu Khanh (sinh năm 1978, ngụ TP Tây Ninh) gắn bó suốt thời gian qua để mang từng suất ăn miễn phí đến với những hoàn cảnh khó khăn